Những trường hợp khoan giếng không phải đăng ký?

  • Cập nhật: Thứ ba, 31/8/2021 | 5:10:43 PM

Xin hỏi, hiện nay, pháp luật quy định những trường hợp nào khoan giếng không phải đăng ký khai thác, sử dụng tài nguyên nước? Khoan giếng, khai thác sử dụng nước cho sinh hoạt của hộ gia đình, hoạt động văn hoá, tôn giáo, khoa học có thuộc trường hợp không phải đăng ký khai thác hay không? (Phạm Anh Như, Nga Sơn, Thanh Hóa).

Trả lời:

Hiện nay, Luật Tài nguyên nước 2012, Nghị định 201/2013/NĐ-CP, Thông tư 27/2014/TT-BTNMT và một số văn bản khác đã quy định cụ thể về những trường hợp không/phải đăng ký khai thác sử dụng tài nguyên nước.

Những trường hợp khoan giếng không phải đăng ký?
Ảnh minh họa

Cụ thể, Điều 44 Luật Tài nguyên nước năm 2012 quy định:

1. Các trường hợp khai tác, sử dụng tài nguyên nước không phải đăng ký, không phải xin phép: 

a) Khai thác, sử dụng nước cho sinh hoạt của hộ gia đình;

b) Khai thác, sử dụng nước với quy ô nhỏ cho sản xuất, kinh doanh, dịch vụ;

c) Khai thác, sử dụng nước biển để sản xuất muối;

d) Khai thác, sử dụng nước phục vụ các hoạt động văn hóa, tôn giáo, nghiên cứu khoa học;

đ) Khai thác, sử dụng nước cho phòng cháy, chữa cháy, ứng phó, khắc phục sự cố ô nhiễm, dịch bệnh và các trường hợp khẩn cấp khác theo quy định của pháp luật về tình trạng khẩn cấp.

2. Trường hợp khai thác nước dưới đất quy định tại các Điểm a, b và d, Khoản 1 Điều này ở các vùng mà mực nước đã bị suy giảm quá mức thì phải đăng ký.

Trong khi đó, Điều 4 Thông tư 27/2014/TT-BTNMT quy định: Khu vực phải đăng ký khai thác nước dưới đất gồm:

1. Khu vực phải đăng ký khai thác nước dưới đất bao gồm:

a) Khu vực có mực nước dưới đất đã bị thấp hơn mực nước hạ thấp cho phép do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố quy định; khu vực có mực nước dưới đất bị suy giảm 3 năm liên tục và có nguy cơ hạ thấp hơn mực nước hạ thấp cho phép;

b) Khu vực bị sụt lún đất, biến dạng công trình do khai thác nước dưới đất gây ra; khu vực đô thị, khu dân cư nông thôn nằm trong vùng có đá vôi hoặc nằm trong vùng có cấu trúc nền đất yếu;

c) Khu vực bị xâm nhập mặn do khai thác nước dưới đất gây ra; khu vực đồng bằng, ven biển có các tầng chứa nước mặn, nước nhạt nằm đan xen với nhau hoặc khu vực liền kề với các vùng mà nước dưới đất bị mặn, lợ;

d) Khu vực đã bị ô nhiễm hoặc gia tăng ô nhiễm do khai thác nước dưới đất gây ra; khu vực nằm trong phạm vi khoảng cách nhỏ hơn 1 km tới các bãi rác thải tập trung, bãi chôn lấp chất thải, nghĩa trang và các nguồn thải nguy hại khác;

đ) Khu đô thị, khu dân cư tập trung ở nông thôn, khu chế xuất, khu, cụm công nghiệp tập trung, làng nghề đã được đấu nối với hệ thống cấp nước tập trung và bảo đảm cung cấp nước ổn định cả về số lượng và chất lượng…

3. Tổ chức, cá nhân có giếng khoan khai thác nước dưới đất cho hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ với quy mô không vượt quá 10 m3/ngày đêm, giếng khoan khai thác nước dưới đất cho sinh hoạt của hộ gia đình, cho các hoạt động văn hóa, tôn giáo, nghiên cứu khoa học nằm trong các khu vực quy định tại Khoản 1 Điều này và có chiều sâu lớn hơn 20 m thì phải thực hiện việc đăng ký khai thác nước dưới đất”.

Như vậy, việc khoan giếng khai thác nước phục vụ sinh hoạt gia đình, hoạt động tôn giáo sẽ chia thành 2 trường hợp sau:

Trường hợp 1, không phải đăng ký khai thác, phải xin phép

Giếng khoan khai thác nước dưới đất cho sinh hoạt của hộ gia đình, cho các hoạt động văn hóa, tôn giáo, nghiên cứu khoa học tại vị trí không thuộc các vùng mà mực nước đã bị suy giảm quá mức; Hoặc, tại các vùng mà mực nước đã bị suy giảm quá mức (nằm trong danh mục khu vực phải đăng ký khai thác nước dưới đất do UBND cấp tỉnh phê duyệt) và có chiều sâu nhỏ hơn hoặc bằng 20 m thì không phải thực hiện việc đăng ký khai thác nước dưới đất trước khi tiến hành khoan giếng.

Trường hợp 2, phải đăng ký khai thác, phải xin phép

Giếng khoan khai thác nước dưới đất cho sinh hoạt của hộ gia đình, cho các hoạt động văn hóa, tôn giáo, nghiên cứu khoa học tại vị trí thuộc các vùng mà mực nước đã bị suy giảm quá mức (nằm trong danh mục khu vực phải đăng ký khai thác nước dưới đất do UBND cấp tỉnh phê duyệt) và có chiều sâu lớn hơn 20 m thì phải thực hiện việc đăng ký khai thác nước dưới đất trước khi tiến hành khoan giếng.

Nguồn: TN&MT

Tags Luật Tài nguyên nước 2012 Nghị định 201/2013/NĐ-CP Thông tư 27/2014/TT-BTNMT khai tác sử dụng tài nguyên nước không phải đăng ký

Các tin khác

Hỏi: Nhà tôi có trẻ nhỏ bị nhiễm Covid-19. Chuyên trang Quản lý môi trường có thể chia sẻ cho gia đình tôi thông tin về chế độ dinh dưỡng như thế nào là tốt nhất cho trẻ khi bị nhiễm Covid-19?

Hỏi: Xin Chuyên trang Quản lý môi trường cho biết, rừng rậm nhiệt đới của Việt Nam có những đặc điểm gì?

Hỏi: Xin Chuyên trang Quản lý môi trường cho biết, khi quyển Trái đất được hình thành như thế nào?

Hỏi: Xin Chuyên trang Quản lý môi trường cho biết, con sông nào là con sông hẹp nhất thế giới?

Xem các tin đã đưa ngày:
Tin trong: Chuyên mục này Mọi chuyên mục